แผนการจัดการเรียนรู้

รหัสวิชา/ชื่อรายวิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน  14101  กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ
แผนการเรียนรู้ที่ 6  เรื่อง  Happy New Year    ชั้นประถมศึกษาปีที่  4    เวลา     2   ชั่วโมง
ภาคเรียนที่   2   ผู้สอน นางสาวชนม์นิภา  โพชะราช              โรงเรียนบ้านท่าผักชี
วัน/เดือน/ปีที่สอน      22 , 23  พฤศจิกายน  2553
…………………………………………………………………………………………………
1.    มาตรฐานการเรียนรู้
      มาตรฐาน  2.1   เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้ ได้อย่าง
                                                             เหมาะสมกับกาลเทศะ
มาตรฐาน ต 2.2    เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษา  
                              และวัฒนธรรมไทย และนำมาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
2.    ตัวชี้วัด
                2.1 ป. 4/2    ตอบคำถามเกี่ยว กับเทศกาล/วันสำคัญ / งานฉลองและชีวิตความเป็นอยู่ง่ายๆ ของเจ้าของ
                                       ภาษา      
               2.1 ป. 4/3     เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะกับวัย
               2.1  ป. 4/2    บอกความเหมือน/ความแตกต่างระหว่างเทศกาลและงานฉลองตามวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
                                       กับของไทย
3.   จุดประสงค์การเรียนรู้/จุดประสงค์การเรียนรู้ไปสู่ตัวชี้วัด
      3.1  ตอบคำถามและให้ข้อมูลเกี่ยวกับเทศกาลวันปีใหม่
      3.2  เข้าร่มกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะสมกับวัย         
    3.3  บอกความเหมือน/ความแตกต่างระหว่างเทศกาลและงานฉลองตามวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับของไทย               
    3.4   ร้องเพลง Happy New Year. ได้
    3.5   ประดิษฐ์บัตรอวยพรวันปีใหม่ได้
4. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การเรียนรู้เกี่ยวกับวัฒนธรรมของเจ้า ของภาษาทำให้ผู้เรียนสามารถเข้าใจและเรียนรู้ภาษาได้อย่างลึกซึ้งและนำไปใช้ได้อย่างเหมาะสม5. สาระการเรียนรู้ (แกนกลาง/ท้องถิ่น)
5.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง

5.1.1      คำศัพท์ ข้อมูลเกี่ยวกับวันปีใหม่    

5.2  สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
-
6.  กระบวนการจัดการเรียนรู้
      ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.  ครูถามนักเรียนว่า วันปีใหม่ ตรงกับวันที่เท่าไรและนิยมทำกิจกรรมอะไรในวันนี้ให้นักเรียนช่วยกันตอบ

ขั้นการจัดการเรียนรู้
1.          ครูบอกนักเรียนว่าวันขึ้นปีใหม่เป็นวันที่มีความสำคัญทั้งต่อชาวไทยและชาวต่างประเทศ ชาวไทยจะเดินทางไปมาหาสู่ผู้ใหญ่  ญาติสนิท มิตรสหาย เพื่อเยี่ยมเยือนและอวยพรปีใหม่แก่กัน ในขณะที่ชาวต่างประเทศแทบทุกชาติจัดงานเลี้ยงฉลองกัน
2.          ครูแจกกระดาษสีต่างๆให้นักเรียนออกแบบทำการ์ดอวยพรในวันปีใหม่  
3.          ให้นักเรียนเขียนคำอวยพรลงในการ์ดอวยพร เสร็จแล้วให้นำไปติดบนบอร์ดผลงานนักเรียน
4.          หลังจากนักเรียนทำการ์ดอวยพรเสร็จแล้วครูให้นักเรียนฟังเพลง Happy  New  Year   1  ครั้ง
5.          ครูให้ดูเนื้อเพลง Happy  New  Year ในใบความรู้ที่ครูแจกให้โดยให้นักเรียนอ่านทีละบรรทัดและช่วยกันแปลกับครู จากนั้นครูเปิดเพลง ให้นักเรียนฟังอีก 3-4 ครั้ง แล้วฝึกร้องตามจนคล่อง แล้วจึงร้องพร้อมๆกันโดยไม่เปิดเพลงและทำท่าประกอบ
เพลง   Happy  New  Year.
Cheer, cheer , cheer  the year,  A new one’s coming
Celebrate  with  all your friend,
Let’s go do singing!
Clap, clap , clap your  hands,
A  brand  new  year  is here.
                                        Dancing, laughing, singing , clapping   Through another year
ขั้นสรุป
   1.  ครูสรุปความหมายของเนื้อเพลงว่าเกี่ยวกับอะไรและสรุปเกี่ยวกับกิจกรรมที่ทำในวันปีใหม่ให้นักเรียนบันทึกลง 
       ในสมุด
     2.  ครูให้นักเรียนวาดภาพกิจกรรมที่ทำในวันปีใหม่ของชาวต่างประเทศ

7   สื่อและแหล่งเรียนรู้
7.1  หนังสือเรียน
7.2   ใบความรู้
7.3   กระดาษทำการ์ดอวยพร
8 การวัดและประเมินผล
8.1  หลักฐานการเรียนรู้ (ชิ้นงานสุดท้ายที่แสดงพฤติกรรมการเรียนรู้รวบยอด)
8.1.1  รายงานผลคะแนนการทำกิจกรรม
8.2  วิธีการวัดและประเมินผล
8.2.1     การวาดภาพ
               8.2.2     การประดิษฐ์การ์ดอวยพร
8.2.3      การร้องเพลง  We wish  you  a merry  Christmas
8.3   เครื่องมือการวัดและประเมินผลและเกณฑ์การประเมิน
 8.3.1   ทำกิจกรรมผ่านร้อยละ  80